Có những chế độ nào cho người lao động nghỉ chăm con ốm đau?

Có những chế độ nào cho người lao động nghỉ chăm con ốm đau? Khi con bị ốm, các bậc cha mẹ là người phải chăm sóc trực tiếp và đương nhiên sẽ phải nghỉ làm. Trong thời gian nghỉ làm này, theo quy định người lao động nghỉ chăm con ốm đau vẫn được hưởng một số quyền lợi, chi tiết Văn bản kế toán sẽ thông tin tới các bạn trong bài viết dưới đây

Bài viết xem nhiều: Học kế toán thực hành tổng hợp ở đâu tốt nhất

Chế độ cho người lao động nghỉ chăm con ốm đau

Dưới đây là chi tiết đối tượng, thời gian và mức hưởng chế độ cho người lao động nghỉ chăm con ốm đau theo quy định

1. Đối tượng nào được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH) khi nghỉ chăm con ốm đau?

Người lao động thuộc các trường hợp dưới đây tham gia BHXH bắt buộc mà phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền:

Người lao động là công dân Việt Nam:

  • Làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
  • Làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
  • Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức và viên chức;
  • Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
  • Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
  • Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp trúng thầu, nhận thầu hoặc tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài có đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;
  • Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân.

2. Thời gian hưởng chế độ khi nghỉ chăm con ốm đau

Theo quy định tại Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con:

  • Đối với con dưới 03 tuổi, tối đa là 20 ngày làm việc;
  • Đối với con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi tối đa là 15 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Thời gian này được tính kể từ ngày 01/01 đến ngày 31/12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia BHXH của người lao động.

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

Lưu ý một số trường hợp đặc biệt về thời gian hưởng chế độ khi nghỉ chăm con ốm đau:

  • Trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau; thời gian tối đa người lao động nghỉ việc trong một năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định trên.
  • Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH bắt buộc, cùng nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau thì cả cha và mẹ đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau; thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định trên.

Ví dụ: Cả hai vợ chồng đều tham gia BHXH bắt buộc và phải cùng nghỉ để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm trong 05 ngày thì cả hai vợ chồng đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau với thời gian là 05 ngày (không kể ngày lễ, tết, ngày nghỉ hằng tuần).

  • Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH có thể tùy theo điều kiện của mỗi người để luân phiên nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định.

Ví dụ: Hai vợ chồng bà A đều đang tham gia BHXH bắt buộc. Ngày nghỉ hàng tuần của vợ chồng bà A là ngày Chủ nhật. Con bà A được 5 tuổi, bị ốm phải điều trị ở bệnh viện thời gian từ ngày 11/01 đến ngày 05/02/2016. Do điều kiện công việc, vợ chồng bà A phải bố trí thay nhau nghỉ chăm sóc con như sau: chứng chỉ kế toán trưởng

  • Bà A nghỉ chăm con từ ngày 11/01 đến ngày 17/01/2016 và từ ngày 25/01 đến ngày 05/02/2016;
  • Chồng bà A nghỉ chăm con từ ngày 18/01 đến ngày 24/01/2016.

Như vậy, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của vợ chồng bà B được tính như sau:

  • Đối với bà A: tổng số ngày nghỉ chăm sóc con là 19 ngày, trừ 02 ngày nghỉ hàng tuần vào ngày Chủ nhật, còn lại 17 ngày. Tuy nhiên, do con bà A đã được 5 tuổi nên thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm tối đa là 15 ngày. Do vậy, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của bà A được tính hưởng là 15 ngày.
  • Đối với chồng bà A: tổng số ngày nghỉ chăm sóc con là 7 ngày, trừ 01 ngày nghỉ hàng tuần vào ngày Chủ nhật, còn lại 06 ngày. Do vậy, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của chồng bà A được tính hưởng là 06 ngày.

Chế độ cho người lao động nghỉ chăm con ốm đau

3. Mức hưởng chế độ khi con ốm đau

Mức hưởng chế độ khi con ốm đau được tính như sau:        

Mức hưởng chế độ ốm đau = (Tiền lương tháng đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc/24 ngày) x 75% x Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau

Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. học chứng chỉ hành nghề kế toán

Trường hợp người lao động mới bắt đầu làm việc hoặc người lao động trước đó đã có thời gian đóng BHXH, sau đó bị gián đoạn thời gian làm việc mà phải nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau ngay trong tháng đầu tiên trở lại làm việc thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng đó.

Lưu ý: Người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Trên đây là một số thông tin về chế độ cho người lao động nghỉ chăm con ốm đau. Các bạn quan tâm đến quyền lợi của người lao động có thể tham khảo thêm các bài viết:

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *